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DIBAJI 

Tuna heshima kubwa kuwasilisha ripoti ya 

matokeo muhimu ya moduli ya Uwezeshwaji 

Wanawake na Lishe (WEN), iliyotekelezwa 

kama sehemu ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 

(AASS) 2023/24. Moduli hii inaashiria hatua 

muhimu katika kuimarisha mfumo wa takwimu 

wa Taifa wa Tanzania kwa kujumuisha 

mitazamo ya kijinsia na lishe katika ukusanyaji wa takwimu za kilimo. 

Matokeo yanatoa ushahidi thabiti kwamba Uwezeshwaji wanawake na lishe vina 

uhusiano wa karibu. Wanawake wanapokuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika 

kufanya maamuzi, upatikanaji wa huduma bora za kifedha, haki za umiliki wa mali, na 

upatikanaji ulioboreshwa wa teknolojia za habari na mawasiliano, wana uwezekano 

mkubwa zaidi wa kupata mchanganyiko bora wa vyakula na kuchangia vyema katika 

uhakika wa chakula na lishe wa kaya. Wakati huo huo, matokeo yanaangazia pengo 

la kijinsia linaloendelea ambalo linahitaji umakini endelevu wa kisera na hatua 

zilizoratibiwa. 

Mafanikio haya yanaakisi ushirikiano imara kati ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi 

ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, zikishirikiana kwa karibu na Wizara 

Zinazoongoza Sekta ya Kilimo, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Wizara 

ya Afya Zanzibar, Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam, Chuo Kikuu cha Dodoma na washirika wa maendeleo. Tunatambua kwa dhati 

msaada muhimu wa kiufundi kutoka Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa 

na msaada wa kimkakati kutoka Benki ya Dunia kupitia Mpango wa 50x2030. Pia 

tunatoa shukrani zetu kwa wafanyakazi wote walioshiriki katika zoezi hili na wananchi 

wote Tanzania Bara na Zanzibar ambao ushiriki wao uliwezesha kukamilisha ripoti hii. 

Tunaamini kuwa ripoti hii itatumika kama chanzo cha ushahidi kinachoaminika kwa 

watunga sera, watafiti, wadau wa maendeleo, na asasi za kiraia. Kwa kutumia 

takwimu kufanya maamuzi, Tanzania inaweza kuharakisha maendeleo kuelekea 

usawa wa kijinsia, kuimarisha usalama wa chakula na lishe, na kukuza maendeleo na 

haki kwa wote. 
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Mtakwimu Mkuu wa Serikali  

Ofisi Taifa ya Takwimu 
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1 UTANGULIZI 

1.1 Usuli 

Ripoti ya Uwezeshwaji Wanawake na Lishe (WEN) ni sehemu ya Utafiti wa Kilimo wa 

Mwaka 2023/24. Inaunganisha vipaumbele viwili vya maendeleo vinavyohusiana kwa 

karibu, Uwezeshwaji wanawake na lishe, ili kuelewa vyema jinsi mwingiliano wa 

kijinsia ndani ya kaya za kilimo unavyoathiri uhakika wa chakula, afya, na ustawi kwa 

ujumla. 

Uwezeshwaji wanawake unahusu uwezo wa wanawake wa kufanya maamuzi ya 

kimkakati maishani katika mazingira ambapo maamuzi haya yalikuwa yamezuiliwa 

hapo awali. Ahadi za kimataifa za usawa wa kijinsia, ikiwemo Tamko la Beijing la 1995 

na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) hasa Lengo namba Tano, zimeimarisha 

wito wa kuboresha upimaji wa uwezeshwaji. Kujibu hilo, Kipimo cha Uwezeshwaji 

Wanawake kwa Mifumo ya Kitaifa ya Takwimu (WEMNS) kilitengenezwa na Taasisi ya 

Kimataifa ya Utafiti wa Sera za Chakula kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Oxford, 

Chuo Kikuu cha Emory, na Benki ya Dunia ili kutoa mfumo uliopangiliwa wa kutathmini 

uwezo wa wanawake wa kufanya maamuzi na upatikanaji wa rasilimali. Moduli hii pia 

inalingana na Lengo la Maendeleo Endelevu namba 5.a.1, linalohusiana na haki 

salama za ardhi za wanawake na wanaume, ikitambua kuwa haki za umiliki, urithi, na 

uhamisho ni za msingi kwa Uwezeshwaji kiuchumi. 

Lishe katika ripoti hii imepimwa kwa kutumia Idadi ya Chini ya Makundi ya Chakula 

kwa Wanawake (MDD-W), kiashiria cha kimataifa kinachoungwa mkono na Shirika la 

Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani. MDD-W hutathmini 

iwapo wanawake wa umri wa kuzaa hula angalau makundi matano kati ya kumi ya 

chakula ndani ya kipindi cha saa 24, ikionesha uwezekano mkubwa wa kupata 

angalau virutubisho vya kutosha. Pia inachangia katika  Lengo la Maendeleo Endelevu 

namba 2.2 linalohusiana na kumaliza aina zote za utapiamlo na inasisitiza kuwa ubora 

wa lishe, si tu wingi wa chakula, bali muhimu kwa afya na tija. 

Moduli ya WEN inaendana na ahadi pana za maendeleo za Tanzania, Lengo namba 

1 la Maendeleo endelevu Duniani (kumaliza umaskini), Lengo 2 (kumaliza njaa na 

kuboresha usalama wa chakula na lishe), Lengo 3 (kuhakikisha maisha yenye afya), 

Lengo 5 (usawa wa kijinsia), na Lengo 10 (kupunguza ukosefu wa usawa). Ahadi hii 

inaakisiwa zaidi katika mifumo ya kitaifa kama vile Dira ya Taifa 2025, Mpango wa Tatu 
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wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP III: 2021/22–2025/26), na Mpango wa Kitaifa 

wa Utekelezaji wa Masuala ya Lishe wa Sekta Mtambuka II (NMNAP II: 2021–2026), 

ambayo yote yanasisitiza umuhimu wa usawa wa kijinsia na lishe bora kwa maendeleo 

jumuishi na endelevu. Aidha, Tanzania inatekeleza Mkakati wa Lishe wa Umoja wa 

Afrika (2015–2025), ambao unatambua usalama wa lishe kama nguzo kuu ya usalama 

wa chakula na lishe. 

Matokeo yanaonesha kwamba wanawake waliowezeshwa wana uwezekano mkubwa 

zaidi wa kupata rasilimali, kushiriki katika kufanya maamuzi, na kupata milo mbalimbali 

na yenye lishe bora. Kwa kuunganisha uwezeshwaji na uanuwai wa chakula, ripoti ya 

WEN inatoa taswira muhimu kwa kuarifu sera za kilimo na lishe zinazozingatia jinsia 

na kuharakisha maendeleo ya kitaifa jumuishi. 

Ripoti hii ya matokeo muhimu inatoa muhtasari wa baadhi ya matokeo yaliyochaguliwa 

kutoka Moduli ya WEN ya mwaka 2023/24. Uchambuzi wa kina zaidi wa takwimu 

umetolewa katika ripoti kubwa. 

1.2 Malengo ya Moduli ya Uwezeshwaji Wanawake na Lishe (WEN) 

Lengo kuu la Moduli ya Uwezeshwaji Wanawake na Lishe lilikuwa kuzalisha takwimu 

za kuaminika, zilizotenganishwa kwa jinsia kuhusu vipengele muhimu vya 

uwezeshwaji na lishe miongoni mwa kaya zinazojishughulisha na kilimo, ili kutoa 

taarifa kwa sera na programu zinazozingatia jinsia na lishe Tanzania. 

Malengo mahususi ya Moduli ya WEN yalikuwa: 

i. Kutathmini ushiriki wa wanaume na wanawake katika kazi zinazolipwa na 

zisizolipwa, uongozi wa jamii, na kufanya maamuzi ndani ya kaya; 

ii. Kutathmini upatikanaji na udhibiti wa huduma za kifedha, mali, na Tehama 

miongoni mwa wanaume na wanawake katika kaya za kilimo; 

iii. Kurekodi uzoefu wa wanawake unaohusiana na unyanyasaji wa kingono na 

kubaini maeneo ya udhaifu; 

iv. Kupima uanuwai wa chakula cha kaya na hali ya lishe kwa kukusanya takwimu 

za matumizi ya chakula ya saa 24 kutoka kwa wanawake; na 

v. Kuelewa uhusiano kati ya Uwezeshwaji wanawake na uanuwai wa chakula 

kwenye kaya za kilimo.
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2 METHODOLOJIA 

2.1 Muundo wa Utafiti 

Moduli ya Uwezeshwaji Wanawake na Lishe (WEN) ilitekelezwa kama sehemu 

muhimu ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2023/24. Muundo huu ulibuniwa ili kuhakikisha 

matokeo yanayowakilisha taifa kwa ujumla, yaliyogawanywa kwa jinsia, eneo, na sifa 

muhimu za kijamii na kidemografia. Unafuata mbinu bora za kimataifa huku 

ikirekebishwa ili kukidhi muktadha wa kilimo, kijamii na kiuchumi wa Tanzania. 

Utafiti ulitumia muundo wa sampuli ya mara moja, ukitumia dodoso zilizopangiliwa 

zilizojazwa kupitia mahojiano ya ana-kwa-ana kwa kutumia usaidizi wa kompyuta 

(CAPI) kwa ajili ya kuhakikisha usahihi, uthabiti, na uwasilishaji wa taarifa kwa wakati 

katika kipindi chote cha utafiti. Taarifa zilikusanywa kutoka mikoa yote 26 ya Tanzania 

Bara na mikoa 5 ya Zanzibar, zikijumuisha maeneo ya mijini na vijijini.Wadadisi na 

wasimamizi walipokea mafunzo maalumu ili kuimarisha uelewa wao wa viashiria vya 

uwezeshwaji wanawake, mienendo ya kijinsia, na lishe. 

2.2 Muundo wa Sampuli 

Dodoso la Uwezeshwaji Wanawake na Lishe lilitekelezwa kwa sampuli ndogo ya kaya 

za kilimo zilizochaguliwa kutoka kwenye Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2023/24. Sampuli 

hii ilitolewa kutoka kwenye idadi inayokadiriwa kuwa na kaya za kilimo 17,677,467 na 

iliundwa ili kutoa makadirio yanayowakilisha na ya kuaminika katika ngazi ya kitaifa. 

Makadirio hayo yanaweza kugawanywa kwa Tanzania Bara na Zanzibar, pamoja na 

maeneo ya mijini na vijijini, kanda tisa za kijiografia, na mikoa yote 31 ya Tanzania. 

Kwa ujumla, sampuli ya moduli ya WEN ilihusisha watu 5,750, wakiwemo wanaume 

2,800 na wanawake 2,950, kama inavyooneshwa katika Jedwali 2.1. Muundo wa 

sampuli ulihakikisha uwiano wa kijinsia na kuwezesha uchambuzi kwa jinsia na 

makundi ya umri, huku ukiruhusu uchambuzi wa kina katika ngazi mbalimbali. Ni 

muhimu kutambua kuwa jumla ya watu 4,405 (wanawake 2,486 na wanaume 1,919) 

walihojiwa kwa mafanikio. Hii inaakisi sehemu ya kaya zilizochaguliwa ambazo 

zilikamilisha mchakato wa utafiti, ikijumuisha zile zilizokubali kushiriki, zilikuwa na 

wanakaya wanaostahili, walikuwepo wakati wa mahojiano, na walitoa ridhaa ya kujibu 

dodoso la WEN, kama inavyooneshwa katika Jedwali 2.1. 
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Jedwali 2.1: Mgawanyo wa Sampuli ya Moduli ya WEN kwa Kaya Zilizochaguliwa 
Kulingana na Kundi la Wahojiwa na Eneo 

Sampuli 

ndogo 

Kundi la 

wahojiwa 

Tanzania 

Bara 
Zanzibar Jumla Maelezo ya sampuli 

Sampuli 

ndogo A 

Wanaume 

wenye umri 

wa miaka 18–

64 

2,250 550 2,800 

Mwanaume mmoja alichaguliwa 

kwa nasibu katika kila kaya 

iliyochaguliwa 

Sampuli 

ndogo B 

Wanawake 

wenye umri 

wa miaka 18–

49 na 50–64 

2,400 550 2,950 

Mwanamke mmoja wa miaka 18–

49 na mmoja wa miaka 50–64 

walichaguliwa kwa nasibu katika 

kila kaya 

Jumla ya 

sampuli 
 4,650 1,100 5,750 

Jumla ya kaya zilizochaguliwa 

kwenye moduli ya WEN 

 

2.3 Viashiria vya Uwezeshwaji Wanawake na Lishe 

2.3.1 Viashiria vya Kipimo cha Uwezeshwaji Wanawake kwa Mifumo ya 

Kitaifa ya Takwimu (WEMNS) 

Mfumo wa Uwezeshwaji Wanawake na Lishe (WEN) uliunganisha vipengele viwili 

katika maendeleo ya binadamu, uwezo wa kuchukua hatua na Lishe vinavyofanya 

kazi pamoja katika muktadha wa kilimo. Kiini cha mfumo huu ni Kipimo cha 

Uwezeshwaji Wanawake kwa Mifumo ya Takwimu za Kitaifa (WEMNS), 

kilichotengenezwa na IFPRI, Chuo Kikuu cha Oxford, Chuo Kikuu cha Emory, na 

Benki ya Dunia, kwa ajili ya kuingizwa katika tafiti za kitaifa zenye mada nyingi, kikitoa 

kipimo kifupi lakini chenye vipengele vingi vya uwezo unaotumika kwa wanawake na 

wanaume. Taarifa zilizokusanywa katika sehemu ya Uwezeshwaji Wanawake 

ziliandaliwa katika viashiria vya WEMNS na vya Lishe. 

Ili kuweka Uwezeshwaji wanawake katika muktadha, moduli ilipima: 

i. Ushiriki wa wanawake na wanaume katika shughuli za kulipwa na zisizolipwa; 

ii. Ufanyaji maamuzi katika ngazi ya kaya na mtu binafsi, ikiwa ni pamoja na 

mgawanyo wa muda, matumizi, na maamuzi yanayohusiana na afya; 

iii. Ufahamu wa haki, mitazamo kuhusu ukatili wa kijinsia, na uhuru katika kuanzisha 

familia na maamuzi ya maisha; 

iv. Upatikanaji na matumizi ya huduma za kifedha, umiliki wa mali, mikopo, na 

teknolojia za habari na mawasiliano (ICT); na 
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v. Ushiriki wa jamii, uongozi, na kujiamini katika ushiriki wa kiraia. 

Mbinu hii mseto inaruhusu uwezeshwaji kufasiriwa kwa uhuru kutoka kwa vizuizi vingi, 

vya wakati mmoja badala ya mafanikio katika eneo lolote moja. Inatoa msingi thabiti 

lakini rahisi kueleweka kwa ajili ya kulinganisha kati ya makundi, maeneo, na jinsia. 

WEMNS hupima uwezeshwaji kupitia nyanja nne za uwezo wa kuchukua hatua: 

Kama inavyooneshwa katika Kielelezo namba 2.1 hapa chini, dhana ya uwezo wa 

kuchukua hatua imepangwa katika sehemu nne muhimu ambazo kwa pamoja huamua 

uwezo wa wanawake kutenda kulingana na malengo yao, kufanya maamuzi ya 

kimkakati maishani, na kushiriki kikamilifu katika jamii. 

Kielelezo 2.1: Mfumo wa Dhana kwa ajili ya Nyanja za Wanawake 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sio nyanja zote za WEMNS zinazowahusu wanaume na wanawake wote. Ingawa 

wanawake wanatathminiwa katika nyanja zote nne, nyanja ya kudai haki ni maalum 

kwa wanawake na kwa hivyo haikusanywi kwa wanaume. Hata hivyo, Wanaume 

wenye umri wa miaka 18-64 pia walihojiwa kuhusu mada zilizochaguliwa, ili kuruhusu 

ulinganisho wa kijinsia katika kufanya maamuzi, ushiriki, na upatikanaji wa huduma. 

Mfumo wa Ukadiriaji na Uainishaji wa Uwezeshwaji 

Wahojiwa walioonesha ushawishi mkubwa au makubaliano ya juu na destruri za 

usawa wa kijinsia, walihesabiwa kama “wasiokuwa na vikwazo” 

Alama ya uwezeshwaji kwa kila mtu ni sehemu iliyopima uzito wa viashiria ambavyo 

hawana vikwazo. 

Wanawake wanaelewa haki zao na 
wanajua kuwa wanaweza kufanya 
maamuzi kuhusu elimu yao, kazi yao, 
familia yao, na kusimama dhidi ya 
vitendo visivyofaa. 

Uwezo wa Ndani (Intrinsic 
Agency) – UFAHAMU 

Wanawake/Wanaume wana uwezo wa 
kuamua jinsi ya kutumia muda wao, 
kusimamia fedha, na kutunza afya yao. 

Uwezo wa Kivitendo (Instrumental 
Agency) – Uwezo wa Kuchagua 

Wanawake/Wanaume wanashiriki 
katika vikundi vya jamii, wanaongoza 
miradi, na kuwaunga mkono wanawake 
wengine kushiriki katika shughuli za 
kijamii. 

Uwezo wa Pamoja – Ushiriki Hai katika 
Jamii 

Wanawake/Wanaume wanaweza  kuzifikia 
rasilimali zinazowasaidia kutekeleza maamuzi 
yao, kama vile simu za mkononi, huduma za 
kifedha, na umiliki wa mali. 

Rasilimali Zinazowezesha Uwezo 
wa Kuamua na Kutenda 
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o Wale wasio na vizuizi kwa angalau asilimia 70 ya viashiria wanachukuliwa kuwa 

wamewezeshwa kwa ujumla. 

o Wale waliozuiliwa kwa zaidi ya asilimia 30 wanachukuliwa kuwa 

hawajawezeshwa. 

Kutokana na hivi, vipimo viwili vya muhtasari vinahesabiwa: 

o Uwiano wa Idadi ya Watu Wasiowezeshwa (H) – sehemu ya watu 

wanaoainishwa kuwa hawajawezeshwa; na 

o Alama ya Wastani ya Kukosa Uwezo (A) – wastani wa kiwango cha 

kunyimwa au vikwazo miongoni mwa watu wasiowezeshwa 

o Zidisho la (H × A) hupunguzwa kutoka 1 ili kutoa Alama ya Uwezeshwaji ya 

WEMNS. 

2.3.2 Viashiria Vya Lishe 

Ili kupata ubora wa lishe ya wanawake, moduli ya WEN ilitumia kiashiria cha Kiwango 

cha Chini cha Uanuwai wa Lishe kwa Wanawake (MDD-W), kilichopitishwa na FAO 

na WHO kama kiwango cha kimataifa cha kutathmini utoshelevu wa virutubisho 

vidogo miongoni mwa wanawake wa umri wa kuzaa. 

Kila mwanamke aliulizwa kukumbuka vyakula na vinywaji vyote alivyotumia katika 

kipindi cha saa 24 zilizopita kabla ya utafiti. Vyakula hivi viligawanywa katika makundi 

10 ya chakula yanayotumiwa mara kwa mara: 

1. Nafaka, mizizi na viazi vikuu, na 

ndizi za kupika; 

2. Jamii za kunde; 

3. Jamii za karanga na mbegu 

zenye mafuta; 

4. Maziwa na bidhaa za maziwa; 

5. Nyama, kuku, na samaki; 

6. Mayai; 

7. Mboga za majani ya kijani 

kilichokolea;  

8. Matunda na mbogamboga 

nyingine zenye vitamini-A kwa 

wingi;  

9. Matunda mengine; na 

10. Mboga nyingine. 

 

 

Kutoka kwenye orodha ya chakula, vipimo viwili vya ziada vilifanyika: 

i. Alama ya Uanuwai wa Makundi ya Chakula (FGDS): Ni kipimo 

kinachotumika kupima idadi ya makundi tofauti ya chakula yaliyoliwa katika 

kipindi cha rejea, chenye thamani kati ya 0 (ikimaanisha hakuna kundi lolote la 



 

 
7 

 

chakula kati ya makundi kumi ya chakula yaliyobainishwa lililoliwa) na 10 

(ikimaanisha makundi yote kumi ya chakula yaliyoainishwa yaliliwa). 

ii. Kizingiti cha MDD-W: kinatimizwa wakati chakula kilichojumuisha angalau 

makundi matano au zaidi ( ≥5) vililiwa katika saa 24 zilizopita. 

Ili kuweka ubora wa lishe katika muktadha, moduli pia ilipima: 

• Matumizi ya vyakula bora (matunda, mbogamboga, jamii za kunde, maziwa, 

samaki, nyama isiyo na mafuta); 

• Matumizi ya vyakula vingine/visivyo na lishe bora au hatarishi kwa afya (kama 

peremende, vitafunwa vya kukaanga kwenye mafuta mengi, vinywaji vyenye 

sukari); 

• Matumizi ya vyakula vya jadi vyenye protini kuoka kwa viumbe wadogo (k.m., 

dagaa, wadudu wanaoliwa, au vyanzo vingine muhimuvinavyokubaliwa na 

jamii); na 

• Matumizi ya mafuta ya mawese mekundu kama chanzo muhimu cha vitamini-

A. 

Pamoja, viashiria hivi vinaonesha ufaulu wa lishe na mifumo mipya inayojitokeza ya 

mabadiliko ya lishe, na hivyo kuwapa watunga sera mtazamo wa usawa kuhusu hatari 

na fursa za lishe. 

Uanuwai wa chakula kwa wanawake ulitathminiwa kupitia ukumbusho wa matumizi ya 

makundi ya chakula katika kipindi cha saa 24 kabla ya utafiti. 
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3 MATOKEO MUHIMU 

3.1 Matokeo ya Uwezeshwaji Wanawake Kitaifa 

Matokeo ya kitaifa yanaonesha pengo dhahiri na la kudumu la kijinsia katika 

uwezeshwaji. Kwa skeli ya kutoka 0 hadi 1, wanawake wana alama ya wastani ya 

uwezeshwaji ya 0.45 ikilinganishwa na 0.57 kwa wanaume, na kusababisha tofauti ya 

alama 0.12. Pengo hili linaashiria kuwa wanawake wana mamlaka na udhibiti mdogo 

wa kufanya maamuzi kuliko wanaume ndani ya jamii zilezile. Tofauti hii inaonekana 

wazi sio tu katika alama za jumla bali pia katika upana na kina cha vikwazo 

vinavyokabiliwa navyo (Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya 

Takwimu ya AASS-WEN 2023/24). 

Takriban wanawake tisa kati ya kumi wameainishwa kama wasio na mamlaka, 

ikilinganishwa na takriban wanaume nane kati ya kumi. Zaidi ya hayo, wanawake 

wasio na mamlaka huwa na uwezekano wa kupata vikwazo vya kiwango cha juu 

kidogo, ikimaanisha wanakabiliwa na vikwazo katika nyanja nyingi kwa wakati mmoja. 

Kwa takwimu kamili, zaidi ya wanawake milioni 8.5 na wanaume milioni 6.4 katika 

kaya za kilimo wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa mamlaka. Ingawa ukosefu wa 

mamlaka umeenea miongoni mwa idadi ya watu, unabaki kuwa mkubwa zaidi kwa 

wanawake. 

Sehemu zifuatazo zinawasilisha muhtasari wa utendaji wa Tanzania katika maeneo 

manne ya WEMNS: Kudai Haki, Kufanya Maamuzi, Kushiriki katika Jamii, na 

Kuhamasisha Rasilimali. 

3.2 Uwezeshwaji Wanawake kwa Kila Kipimo 

3.2.1 Kudai Haki (Wanawake Pekee) 

i. Uhuru katika uchaguzi wa Njia za Kujikimu Kimaisha 

Kitaifa, ni wanawake 646 tu kati ya 2,486 katika kaya za kilimo, sawa na asilimia 26, 

wanaona kwamba wanawake wanapaswa kuwa na uhuru wa kufanya maamuzi yao 

wenyewe kuhusu masuala ya maisha. Hii ina maana kwamba karibu wanawake 

watatu kati ya wanne hawaungi mkono kikamilifu uhuru wa kiuchumi wa wanawake. 

Kuna tofauti dhahiri za kikanda. Uungwaji mkono wa uhuru wa wanawake kufanya 

maamuzi ya maisha yao ni mkubwa zaidi Zanzibar, ambapo wanawake 268 kati ya 
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597 (44.9%) wanakubaliana, ikilinganishwa na wanawake 434 kati ya 1,889 (23%) 

Tanzania Bara. Hii inaashiria kuwa mitazamo kuhusu uhuru wa kiuchumi wa 

wanawake inatofautiana sana kutoka eneo moja hadi jingine (Kielelezo 3.1). 

Kielelezo 3.1: Mgawanyo wa Asilimia wa Uidhinishaji wa Uhuru wa Wanawake katika 
Uchaguzi wa Maisha wa Kujikimu Kulingana na Makazi 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Kuna utofauti wa matokeo katika ngazi ya kanda. Matokeo katika Kielelezo cha 3.2 

yanaonesha kuwa, katika kanda ya Kusini, takriban wanawake 51 kati ya 104 (49%) 

wanaunga mkono uhuru wa wanawake katika maamuzi juu ya njia za kujikimu 

kimaisha. Kwa upande mwingine, kanda ya ziwa, uungwaji mkono unashuka kwa kasi 

hadi wanawake 69 tu kati ya 596 (11.6%), ikiwa ni moja ya viwango vya chini kabisa 

vya uungwaji mkono kitaifa (Kilelezo 3.2). 
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Kielelezo 1.2: Mgawanyo wa Asilimia wa Uungwaji Mkono wa Uhuru wa Wanawake 
katika Uchaguzi wa Mwenendo wa Maisha kwa Kanda 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Tofauti kulingana na umri na uwezo wa kusoma na kuandika ni ndogo kiasi, ikionesha 

kuwa mabadiliko ya vizazi pekee hayatoshi kubadilisha desturi zilizopo. Mabadiliko 

katika elimu hayaendi kwa mtiririko wa moja kwa moja, huku uungwaji mkono ukiwa 

mdogo miongoni mwa wanawake ambao hawakumaliza elimu ya msingi, 65 kati ya 

255 (25.5%). Hii inaonesha kuwa kusoma shule kwa sehemu tu hakupelekei moja kwa 

moja uungwaji mkono thabiti wa haki za kiuchumi za wanawake (Kielelezo 3.3). 

Kielelezo 3.3: Asilimia ya Uungwaji Mkono wa Uhuru wa Wanawake Katika Uchaguzi 
wa Njia za Kujipatia Kipato Kulingana na Kiwango cha Elimu  

 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 
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Kwa ujumla, matokeo yanaashiria kuwa Uwezeshwaji kiuchumi wa wanawake 

unazuiliwa si tu na upatikanaji wa rasilimali, bali pia na kanuni za kijamii zilizoota mizizi 

kuhusu jukumu la wanawake katika uzalishaji wa kipato ndani ya kaya za kilimo. 

ii. Uhuru katika Uchaguzi wa Kuanzisha Familia 

Uungwaji mkono wa uhuru wa wanawake katika maamuzi ya kuanzisha familia, kama 

vile maamuzi yanayohusiana na ndoa na kuzaa watoto, unabaki kuwa mdogo katika 

ngazi ya kitaifa. Ni wanawake 646 tu kati ya 2,486 (34.1%) katika kaya za wakulima 

wanaokubali kwamba wanawake wanapaswa kuwa na uhuru wa kufanya maamuzi 

haya. Hii inamaanisha kuwa takriban wanawake wanne kati ya kumi wanaunga mkono 

kikamilifu uhuru wa wanawake katika uchaguzi wa uundaji wa familia. 

Uungwaji mkono kutoka kwa wanawake ni wa juu kidogo Tanzania Bara ambapo ni 

620 kati ya 1889 (32.8%) ukilinganisha na Zanzibar ambapo ni 149 kati ya 597 

(25.0%), wanaunga mkono, ingawa takwimu zote mbili zinaonesha kuwa takriban 

mwanamke mmoja kati ya watatu anaunga mkono kikamilifu uhuru wa wanawake 

katika uchaguzi wa kuanzisha familia. Wanawake wa mijini wanaonekana kuunga 

mkono zaidi kuliko wale wa vijijini, jambo linaloashiria kuwa kukabili mazingira tofauti 

ya kijamii kunaweza kuathiri mitazamo (Kielelezo 3.4). 

Kielelezo 3.4: Mgawanyo kwa Asilimia wa Uidhinishaji wa Uhuru katika Uchaguzi wa 
Kuanzisha Familia Kulingana na Makazi 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 
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Tofauti za kikanda pia zinaonesha tofauti kubwa. Katika Kanda ya Kusini, uungwaji 

mkono ni mkubwa sana, huku wanawake 73 kati ya 104 (70.2%) wakionesha uungwaji 

mkono. Katika Kanda ya Mashariki, wanawake 108 kati ya 188 (57.4%) wanaunga 

mkono uhuru wa wanawake. Kinyume chake, ni wanawake 110 tu kati ya 596 (18.5%) 

katika Kanda ya Ziwa wanaoonesha uungaji mkono, jambo linaloashiria kuwa mila na 

desturi za ukandamizaji bado zinaendelezwa katika baadhi ya maeneo nchini 

(Kielelezo 3.5). 

Kielelezo 3.5: Mgawanyo wa Asilimia wa Uungwaji Mkono wa Uhuru katika Uundaji wa 
Familia kwa Kanda 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Tofauti kulingana na kiwango cha elimu zinaonesha tofauti kubwa. Wanawake wasio 

na elimu yoyote, 313 kati ya 480 (65.2%) na wale wenye elimu ya sekondari au zaidi, 

229 kati ya 347 (66.0%) wanaripoti msaada mkubwa zaidi kuliko wanawake wenye 

elimu ya msingi iliyokamilika, 758 kati ya 1,388 (54.6%). Hii inaashiria kuwa uhusiano 

kati ya elimu na uwezeshwaji si wa moja kwa moja kila wakati (Chanzo: Jedwali la 

Kiambatisho (A 5) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24).  

Kwa ujumla, matokeo haya yanaonesha kuwa uhuru binafsi wa wanawake ndani ya 

kaya unabaki kuwa usio sawa na unaoundwa sana na muktadha wa kikanda na kijamii 

kote Tanzania. 

iii. Kukataa Unyanyasaji wa Kingono 

Kukataa unyanyasaji wa kingono ni kiashiria muhimu cha uelewa na utambuzi wa haki 

za mtu binafsi. Kitaifa, wanawake 1,402 kati ya 2,486 (54.6%) katika kaya za kilimo 
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wanakataa aina zote za unyanyasaji, ikimaanisha kuwa karibu nusu hawajakataa aina 

zote za unyanyasaji wa kingono. 

Mwenendo wa kijiografia ni tofauti na viashiria vingine. Ukataaji ni mkubwa zaidi 

Zanzibar, wanawake 447 kati ya 597 (sawa na asilimia 74.9), ikilinganishwa na 

Tanzania Bara, wanawake 1,014 kati ya 1,889 (sawa na asilimia 53.7). Wanawake wa 

mijini wana uwezekano mkubwa zaidi wa kukataa unyanyasaji kuliko wale wa vijijini, 

379 kati ya 611 dhidi ya 1,084 kati ya 1,875 (asilimia 62.0 dhidi ya asilimia 57.8), 

ikiashiria kuwa mazingira ya mijini yanaweza kuathiri mitazamo. 

Kuna tofauti kubwa za kikanda. Kiwango cha kukataa unyanyasaji wa kingono ni 

kikubwa kwa Zanzibar, 447 kati ya 597 (74.9%), kikifuatiwa na Kanda ya Magharibi 

(67.1%), na Kanda ya Kaskazini (62.8%), lakini ni kidogo sana katika Nyanda za Juu 

Kusini, 50 kati ya 134 (37.3%) (Kielelezo 3.6). 

Kielelezo 3.6: Asilimia ya Kukataa Unyanyasaji wa Kingono Dhidi ya Wanawake 
Kulingana na Kanda 

 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 4) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

3.2.2 Kufanya Maamuzi (Wanaume na Wanawake) 

Kipimo hiki kinapima kama wanawake na wanaume wana uwezo wa kuamua jinsi 

muda wao unavyotumika, namna fedha zinavyotumika, na maamuzi yanayohusu afya 

zao wenyewe. Pia kinapima kama haki hizo zinatafsiriwa kuwa uwezo halisi wa 

kufanya maamuzi ndani ya kaya na jamii. 
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Matokeo yanaonesha muundo dhahiri wa kijinsia: wanawake wana ushawishi mkubwa 

zaidi katika majukumu yasiyolipwa ya nyumbani na katika baadhi ya maamuzi kuhusu 

afya zao, wakati wanaume wanatawala zaidi maamuzi ya kifedha. Tofauti hizi 

zinatofautiana kulingana na kanda, maeneo ya mijini na vijijini, pamoja na hatua 

mbalimbali za maisha, jambo linaloonesha kutokuwiana katika uwezo wa kufanya 

maamuzi. 

i. Ushawishi katika Mgawanyo wa Muda 

Wanawake kutoka katika kaya za kilimo wanaripoti kuwa na ushawishi kidogo zaidi 

juu ya mgawanyo wa muda wao ikilinganishwa na wanaume. Miongoni mwa 

waliohojiwa, wanawake 1,052 kati ya 2,486 (43.3%) dhidi ya wanaume 756 kati ya 

1,919 (39.4%) walionesha kuwa na udhibiti mkubwa juu ya jinsi muda wao 

unavyotumika (Kilelezo 3.7). 

Kielelezo 3.7: Asilimia ya Ushawishi katika Upangaji wa Matumizi ya Muda katika 
Ngazi ya Taifa na kwa Tanzania Bara / Zanzibar 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 5) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Matokeo yanaonesha kuwa wanawake wanabeba sehemu kubwa ya majukumu ya 

ndani ya kaya na huduma za familia. Asilimia 97.4 ya wanawake walihusika katika 

majukumu ya kaya ikilinganishwa na asilimia 50.7 ya wanaume, huku asilimia 91 ya 

wanawake wakijihusisha na kutunza wanafamilia wa kaya dhidi ya asilimia 57.1 ya 

wanaume. 

Kwa upande mwingine, wanaume walionekana kushiriki zaidi katika shughuli za 

uzalishaji na kazi za kiuchumi. Asilimia 58.8 ya wanaume walijihusisha na shughuli 
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zisizo za kilimo ikilinganishwa na asilimia 38.1 ya wanawake, na pia wanaume 

waliongoza katika uzalishaji wa kilimo kwa biashara kwa asilimia 58.9 dhidi ya asilimia 

39.5 ya wanawake (Jedwali 3.1). 

Kwa mtazamo mpana, matokeo yanaonesha kuwa wanawake kwa kiasi kikubwa 

hudhibiti muda unaotumika katika majukumu yasiyolipwa ya nyumbani, ilhali 

wanaume bado wana ushawishi mkubwa zaidi katika muda unaotumika kwenye 

shughuli za kuzalisha kipato. 

Jedwali 3.1: Asilimia ya Wanawake na Wanaume Walioshiriki katika Aina Mbalimbali 
za Shughuli za Kulipwa na Zisizolipwa katika Siku Saba Zilizopita kabla 
ya Utafiti – Ngazi ya Taifa 

 

Majukumu 
ya Kaya 

Kutunza 
Wanafamilia 
wa Kaya 

Kwenda Sokoni 
Kununua 
Mahitaji Muhimu 

Shughuli 
za Kazi 
Zisizo za 
Kilimo 

Uzalishaji 
wa Kilimo 
kwa 
Biashara 

Uzalishaji wa 
Kilimo kwa 
Matumizi ya 
Kaya 

Wanawake 97.4 91 64.9 38.1 39.5 54.3 

Wanaume 50.7 57.1 47.5 58.8 58.9 65.7 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 5) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

ii. Ushawishi katika Maamuzi ya Matumizi Makubwa ya Fedha 

Kitaifa, wanawake 984 kati ya 2,486 (39.6%) waliripoti kuwa na ushawishi mkubwa 

katika maamuzi ya matumizi makubwa ya fedha ikilinganishwa na wanaume 1,052 

kati ya 1,919 (54.8%). Hii inaashiria kuwa wanawake wana mamlaka madogo zaidi ya 

kufanya maamuzi kuhusu matumizi makubwa ya kaya (Kielelezo 3.8). 

Kielelezo 3.8: Asilimia ya Ushawishi katika Maamuzi ya Matumizi ya Fedha kulingana 
na Eneo la Kijiografia (Ngazi ya Taifa na Tanzania Bara/Zanzibar) 
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Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A6) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Mwelekeo wa wanaume kuwa na ushawishi mkubwa zaidi unaendelea kuonekana 

katika maeneo mengi, makundi ya umri na viwango vya elimu. Kanda ya Magharibi 

inaonesha tofauti kubwa, ambapo wanaume 68 kati ya 129 (52.4%) waliripoti kuwa na 

ushawishi mkubwa ikilinganishwa na wanawake 43 kati ya 164 (26.4%) pekee. 

Hata hivyo, kuna tofauti katika baadhi ya maeneo. Katika Kanda ya Kusini, wanawake 

waliripoti ushawishi mkubwa zaidi kuliko wanaume, wanawake (77.7%) dhidi ya 

wanaume (65.8%). Vilevile, katika baadhi ya maeneo ya mijini Zanzibar, wanawake 

wanaonesha ushiriki mkubwa zaidi katika maamuzi ya kifedha (Kielelezo 3.9). 

Kielelezo 3.9: Asilimia ya Ushawishi katika Maamuzi ya Matumizi ya Fedha Kulingana 
na Kanda 

Jedwali la Kiambatisho (A6) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Matokeo yanaonesha kuwa wanaume wana kiwango kikubwa zaidi cha ushawishi 

katika maamuzi ya matumizi ya fedha katika makundi yote ya umri ikilinganishwa na 

wanawake. Tofauti kubwa zaidi inaonekana katika kundi la vijana wenye umri wa 

miaka 18–29, ambapo wanaume walikuwa asilimia 49.7 dhidi ya asilimia 32.5 ya 

wanawake. 

Kadri umri unavyoongezeka, ushawishi wa wanawake katika maamuzi ya kifedha 

huongezeka, hususan katika kundi la miaka 45–54 ambapo wanawake walifikia 

asilimia 49.5 ikilinganishwa na asilimia 55.6 ya wanaume, hivyo kupunguza pengo la 

kijinsia. Hata hivyo, wanaume waliendelea kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika 

makundi yote ya umri (Kielelezo 3.10). 
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Kielelezo 3.10: Asilimia ya Ushawishi katika Maamuzi ya Matumizi ya Fedha Kulingana 
na Kundi la Umri 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A6) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

iii. Ushawishi katika Maamuzi Kuhusu Afya Yako Binafsi 

Kitaifa, wanawake 1,616 kati ya 2,486 (65.0%) waliripoti kuwa na ushawishi mkubwa 

katika maamuzi yao ya afya ikilinganishwa na wanaume 1,318 kati ya 1,919 (68.7%), 

ikionesha kuwa tofauti ya kijinsia ni ndogo zaidi ikilinganishwa na ile iliyobainika katika 

maamuzi ya kifedha (Kielelezo 3.11). 

Kielelezo 3.11: Asilimia ya Ushawishi katika Maamuzi Kuhusu Afya Binafsi Kulingana 
na Eneo la Kijiografia  

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A7) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 
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Kwenye baadhi ya kanda, wanawake wanazidi wanaume katika ushawishi juu ya 

maamuzi yao ya afya binafsi. Katika nyanda za juu Kusini, wanawake 113 kati ya 134 

(84.0%) waliripoti kuwa na ushawishi mkubwa zaidi kuliko wanaume 97 kati ya 117 

(82.8%). Vivyo hivyo, katika Kanda ya Kusini, wanawake 86 kati ya 104 (83.1%) 

waliripoti ushawishi mkubwa ikilinganishwa na wanaume 76 kati ya 98 (77.6%). 

Hata hivyo, tofauti kubwa zinaendelea kuonekana kwenye maeneo mengine. Katika 

Kanda ya Magharibi, wanawake 70 kati ya 164 (42.7%) pekee waliripoti kuwa na 

ushawishi mkubwa katika maamuzi yao ya afya, ikilinganishwa na wanaume 91 kati 

ya 129 (70.2%), ambapo utofauti wa kijinsiai ni takriban pointi 30 za asilimia (Kielelezo 

3.12). 

Kielelezo 3.12: Asilimia ya Ushawishi katika Maamuzi Kuhusu Afya Binafsi Kulingana 
na Kanda 

 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 7) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Matokeo yanaonesha kuwa ushawishi katika maamuzi ya matumizi ya fedha 

huongezeka kadri kiwango cha elimu kinavyoongezeka kwa wanawake na wanaume. 

Watu wasio na elimu walikuwa na viwango vya chini zaidi vya ushawishi, ambapo 

wanawake walikuwa asilimia 54.8 na wanaume asilimia 64.2. Kadri kiwango cha elimu 

kilivyoongezeka, pengo la kijinsia lilipungua, hasa kwa wenye elimu ya sekondari na 

zaidi ambapo wanawake na wanaume walikuwa karibu sawa kwa asilimia 73.0 na 

73.7 kwa mfuatano. Aidha, wanawake wenye elimu nyingine walionesha kiwango 

kikubwa zaidi cha ushawishi (asilimia 78.1) kuliko wanaume (asilimia 71.2), jambo 
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linaloonesha umuhimu wa elimu katika kuimarisha ushiriki wa wanawake katika 

maamuzi ya kifedha (Kielelezo 3.13). 

Kielelezo 3.13: Asilimia ya Ushawishi Katika Maamuzi ya Afya ya Mtu Binafsi Kulingana 
na Kiwango cha Elimu 

 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 7) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

iv. Tathmini ya Jumla 

Kwa ujumla, ushawishi wa wanawake unalenga zaidi kwenye maeneo ya nyumbani 

na binafsi, hasa kazi zisizolipwa za kaya na maamuzi ya afya, huku wanaume 

wakidhibiti zaidi rasilimali za kifedha na maamuzi yanayohusiana na kipato. 

Ingawa wanawake wanaonesha uwezo wa kufanya maamuzi katika baadhi ya 

maeneo, hasa mijini na katika kanda kama Kanda ya Kusini, udhibiti wa kifedha 

unabaki kuwa tofauti kubwa ya kijinsia. Tofauti hizi zinatofautiana kulingana na eneo 

la kijiografia, kiwango cha elimu, na hatua za maisha. 

Matokeo haya yanaashiria kuwa kukuza Uwezeshwaji wanawake kunahitaji si tu 

kuimarisha nafasi yao katika maamuzi ya nyumbani, bali pia kuongeza uwezo wao juu 

ya kufanya maamuzi ya rasilimali za kifedha na zinazozalisha kipato, ambazo ni 

muhimu kwa usalama wa kiuchumi wa muda mrefu na ustawi wa kaya. 

3.2.3 Ushiriki Katika Jamii  

Kipengele hiki kinapima ushiriki wa wanawake na wanaume katika maisha ya jamii, 

uongozi, na kujiamini katika kujihusisha na masuala ya umma, kikichukua sauti ya 

pamoja zaidi ya uamuzi wa kaya. Kwa ujumla, wanawake hushiriki kwa wingi lakini 
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hasa katika vikundi visivyo rasmi, wakati wanaume wako zaidi katika majukwaa rasmi. 

Viwango vya uongozi ni sawa kwa idadi, lakini majukumu yanatofautiana, na tofauti 

dhahiri ya kujiamini inawapa wanaume faida. 

i. Ushiriki katika Mashirika 

Matokeo yaliyowasilishwa katika jedwali la 2 yanaonesha kuwa, kwa ujumla ushiriki 

katika mashirika unafanana kwa kiasi kikubwa kati ya wanawake (1,176 kati ya 2,486; 

47.3%) na wanaume (974 kati ya 1,919; 50.7%) katika kaya za kilimo ingawa aina ya 

ushiriki inatofautiana. Tofauti ya asilimia 3.4 inaashiria tofauti ndogo ya kijinsia katika 

ushiriki kwa ujumla. 

Wanawake ni wengi zaidi kuliko wanaume katika vikundi visivyo rasmi kama vile vya 

akiba na mikopo (410 kati ya 2,486; 16.5% dhidi ya 205 kati ya 1,919; 10.7%) na 

vikundi vya kidini, wanawake na michezo (818 kati ya 2,486; 32.9% dhidi ya 568 kati 

ya 1,919; 29.6%), ambazo hutoa msaada wa kijamii na mshikamano. Kinyume chake, 

wanaume wanahusika zaidi katika miundo rasmi kama vile mabaraza na mashirika ya 

serikali (420 kati ya 1,919; 21.9% dhidi ya 234 kati ya 2,486; 9.4%) na vikundi vya 

wazalishaji (267 kati ya 1,919; 13.9% dhidi ya 231 kati ya 2,486; 9.3%) (Jedwali 3.2). 

Jedwali 3.1: Ushiriki katika Shirika kwa Aina ya Kundi (%) 

 
Kundi 

Halmashauri 
/ Wakala wa 

Serikali 

Vikundi vya 
Huduma za 

Kijamii 

Vikundi vya 
Akiba / 
Mikopo 

Vikundi 
vinavyohusia
na na Ustawi 

wa Maisha 

Vikundi Vingine 
(kidini, 

wanawake, 
michezo) 

Ushiriki katika 
angalau kikundi 

kimoja 

Kitaifa 
Wanawake 9.4 12.2 16.5 9.3 32.9 47.3 

Wanaume 21.9 14.3 10.7 13.9 29.6 50.7 

Tanzania 
Bara 

Wanawake 22.0 14.3 10.8 14.0 29.6 47.5 

Wanaume 9.4 12.3 16.6 9.2 33.2 50.8 

Zanzibar 
Wanawake 14.3 14.9 6.1 10.9 29.2 38.3 

Wanaume 10.5 7.7 12.6 11.5 20.6 45.3 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 8) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Matokeo yanaonesha tofauti za kijinsia kwenye ushiriki katika mashirika kwa kanda 

mbalimbali. Wanawake walikuwa na viwango vya juu zaidi katika Nyanda za Juu 

Kusini (asilimia 84.0) na Nyanda za Juu Kusini Magharibi (asilimia 80.2), huku 

wanaume wakiongoza zaidi katika Kanda ya Kaskazini (asilimia 66.2) na Kanda ya 

Magharibi (asilimia 53.1). Aidha, Kanda ya Kusini ilionesha pengo kubwa ambapo 

wanawake walikuwa asilimia 55.3 ikilinganishwa na wanaume asilimia 36.2 (Kielelezo 

3.14). 
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Kielelezo 3.14: Asilimia ya Ushiriki katika Angalau Kundi Moja kwa Kanda 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 8) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Matokeo yanaonesha kuwa ushiriki katika mashirika huongezeka kadri kiwango cha 

elimu kinavyoongezeka kwa wanawake na wanaume. Watu wasio na elimu walikuwa 

na viwango vya chini zaidi, ambapo wanawake walikuwa asilimia 32.2 na wanaume 

asilimia 30.5. Viwango vya juu zaidi vilionekana kwa wenye elimu ya juu, ambapo 

wanawake walikuwa asilimia 78.7 na wanaume asilimia 71.8. Katika makundi mengi 

ya elimu, wanaume walikuwa na viwango vya juu kidogo kuliko wanawake, isipokuwa 

kwa wenye elimu ya awali na elimu ya juu ambapo wanawake walifanya vizuri zaidi 

(Kielelezo 3.15). 

Kielelezo 3.15: Asilimia ya Ushiriki katika Angalau Kundi Moja kwa Kiwango cha Elimu 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 8) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24  
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Matokeo haya yanaonesha kuwa wanawake wana jukumu la kikamilifu katika maisha 

ya jamii, hasa wanapopata elimu, lakini ushiriki wao unaendelea kuakisi matarajio ya 

kijamii ya kijinsia. 

ii. Uongozi katika Mashirika 

Kwenye ngazi ya kitaifa, ushiriki wa uongozi katika angalau kikundi kimoja ni karibu 

sawa kwa wanawake na wanaume. Takriban wanawake 574 kati ya 2,486 (23.1%) na 

wanaume 455 kati ya 1,919 (23.7%) wanashikilia nyadhifa za uongozi. Hii inaonesha 

kuwa wanawake wapo katika uongozi, lakini aina ya uongozi ni tofauti. 

Wanawake wana uwezekano mkubwa zaidi wa kuongoza katika vikundi vya akiba 

(takriban 194 kati ya 2,486; 7.8%) na vikundi vingine vya kijamii (takriban 360 kati ya 

2,486; 14.5%). Wanaume wana uwezekano mkubwa zaidi wa kuongoza katika 

halmashauri na mashirika ya serikali (takriban 153 kati ya 1,919; 8.0%) na vikundi vya 

huduma za kijamii (takriban 150 kati ya 1,919; 7.8%) (Jedwali 3.3). 

Jedwali 2.3: Uongozi katika Mashirika kwa Aina ya Kundi na Mahali (%) 

 Kundi 

Halmashauri / 

Wakala wa 

Serikali 

Vikundi 

vya 

Huduma 

za 

Kijamii 

Vikundi 

vya 

Akiba / 

Mikopo 

Vikundi 

vinavyohusiana 

na Ustawi wa 

Maisha 

Vikundi 

Vingine 

(kidini, 

wanawake, 

michezo) 

Ushiriki 

katika 

angalau 

kikundi 

kimoja 

Kitaifa 
Wanawake 18-64 4.6 5.6 7.8 3.6 14.5 23.1 

Wanaume 18-64 8.0 7.8 4.8 4.4 10.6 23.7 

Tanzania Bara 
Wanawake18-64 4.7 5.6 7.8 3.6 14.7 23.3 

Wanaume 18-64 8.1 7.8 4.9 4.4 10.6 23.8 

Zanzibar 
Wanawake 18-64 2.8 2.7 4.5 6.1 5.4 13.8 

Wanaume 18-64 4.1 5.8 2.1 2.6 10.9 19.6 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 9) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Tofauti za kikanda ziko wazi. Katika kanda ya nyanda za juu Kusini, karibu nusu (49%) 

ya wanawake na wanaume (66 kati ya 134 dhidi ya 57 kati ya 117 kwa mtiririko huo) 

wanashikilia nyadhifa za uongozi. Katika Kanda ya Kusini, uongozi wa wanawake 

(33.3% ya wanawake 104) ni mkubwa zaidi kuliko wa wanaume (13.3% ya wanaume 

98). Zanzibar ina viwango vya chini zaidi, ikiwa na takriban wanawake 82 kati ya 597 

(13.8%) na wanaume 91 kati ya 463 (19.6%) katika nyadhifa za uongozi (Jedwali 3.4). 
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Jedwali 3.3: Uongozi Katika Shirika kwa Aina ya Kundi na Kanda (%) 

Kanda Kundi 

Halmashauri/

Wakala wa 

Serikali 

Vikundi 

vya 

Huduma 

za Kijamii 

Vikundi 

vya 

Akiba / 

Mikopo 

Vikundi 

vinavyohusian

a na Ustawi wa 

Maisha 

Vikundi 

Vingine 

(kidini, 

wanawake

, michezo) 

Ushiriki 

katika 

angalau 

kikundi 

kimoja 

Kanda ya 

Magharibi 

Wanawake 18-64 0.67 5.89 5.17 1.73 8.71 19.79 

Wanaume 18-64 2.05 6.05 5.71 2.79 9.34 15.5 

Kanda ya 

Kaskazini 

Wanawake18-64 6.7 3.34 4.6 2.3 10.97 17.94 

Wanaume 18-64 7.94 9.76 3.8 3.59 7.41 19.49 

Kanda ya 

Kati 

Wanawake 18-64 2.32 3.38 6.73 3.2 14.81 19.85 

Wanaume 18-64 6.78 6.87 1.28 5.22 8.54 20.87 

Nyanda za 

Juu Kusini 

Wanawake 18-64 6.44 15.89 25.43 8.72 30.14 48.53 

Wanaume 18-64 23.24 15.24 9.57 8.92 22.84 49.11 

Kanda ya 

Kusini 

Wanawake 18-64 14.44 7.36 12.15 2.6 12.81 33.30 

Wanaume 18-64 7.91 0.00 4.85 0.0 3.41 13.29 

Nyanda za 

Juu Kusini 

Magharibi 

Wanawake 18-64 2.78 5.48 7.20 3.19 23.50 31.48 

Wanaume 18-64 8.93 10.30 5.76 3.89 16.59 27.75 

Kanda ya 

Ziwa 

Wanawake 18-64 2.75 3.93 4.23 2.91 10.90 16.53 

Wanaume 18-64 5.50 8.18 5.29 4.57 10.81 24.87 

Kanda ya 

Mashariki 

Wanawake 18-64 8.05 6.11 9.37 5.81 14.52 20.72 

Wanaume 18-64 9.71 4.84 3.98 5.28 7.65 20.69 

Zanzibar 
Wanawake 18-64 2.84 2.69 4.54 6.05 5.41 13.83 

Wanaume 18-64 4.09 5.80 2.10 2.56 10.93 19.61 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 9) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Uongozi pia huongezeka kadri umri na elimu vinavyoongezeka. Kwa mfano, kwa 

wanawake vijana wenye umri wa miaka 18-29, ni takriban 117 kati ya 835 (14%) tu 

wanaoshikilia nyadhifa za uongozi, lakini idadi hii inapanda hadi takriban 154 kati ya 

466 (33%) kwa wanawake wenye umri wa miaka 45-54. Miongoni mwa wale wenye 

elimu ya juu au ya ufundi, takriban 45% (156 kati ya 347) ya wanawake wanashikilia 

nyadhifa za uongozi ikilinganishwa na 27% (84 kati ya 310) ya wanaume (Vielelezo 

3.16 na 3.17). 
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Kielelezo 3.16: Asilimia ya Vyeo vya Uongozi katika Angalau Kundi Moja Kulingana na 
Kundi la Umri 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 9) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Kielelezo 3.17: Asilimia ya Ushiriki Katika Angalau Kikundi Kimoja Kulingana na 
Kiwango cha Elimu 

 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 8) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24. 

Kwa ujumla, uongozi wa wanawake unaonekana zaidi katika vikundi visivyo rasmi na 

vya kifedha, huku wanaume wakiendelea kuwakilishwa zaidi katika taasisi rasmi. 

iii. Ujasiri katika Ushiriki wa Kijamii 

Matokeo yanaonesha kuwa wanaume waliripoti viwango vya juu zaidi vya kujiamini, 

ushiriki, na ushawishi katika masuala ya jamii katika kauli zote ikilinganishwa na 

wanawake. Kwa wanawake, kiwango cha juu zaidi cha kukubaliana kilikuwa kuhusu 

umuhimu wa kushiriki kikamilifu katika masuala ya wanawake wa eneo husika 
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(asilimia 38.8), huku ni asilimia 8.9 pekee waliokubaliana kikamilifu na kauli zote. Kwa 

wanaume, kiwango cha juu zaidi cha kukubaliana kilikuwa kuhusu umuhimu wa 

kushiriki kikamilifu katika masuala ya wanaume wa eneo husika (asilimia 59.0), na 

asilimia 25.6 walikubaliana kikamilifu na kauli zote. Aidha, wanaume walikuwa na 

uwezekano mkubwa zaidi wa kuamini kuwa viongozi wa jamii wangewasikiliza 

(asilimia 47.2) ikilinganishwa na wanawake (asilimia 32.4), jambo linaloashiria kuwa 

wanaume kwa ujumla wanajiona kuwa na utambuzi, ushawishi, na nafasi kubwa zaidi 

katika masuala ya jamii (Jedwali 3.5).  

Jedwali 3.5: Mitazamo ya Ushirikishwaji wa Jamii na Uongozi (kwa Asilimia) 

 
Wanawake 
wanaweza 

kuelewa vizuri 
kinachoendelea 
katika jamii yao 

Wanawake wana 
uwezo wa 

kushiriki kwa 
ufanisi katika 

shughuli za kijamii 

Wanawake wana 
uwezo wa 

kushiriki kwa 
ufanisi katika 

maamuzi 

Ni muhimu kwa 
wanawake kushiriki 

kikamilifu katika 
masuala ya 

wanawake katika 
ngazi ya jamii 

Viongozi wengi 
wa jamii wako 

tayari 
kuwasikiliza 
wanawake 

Nakubaliana 
kikamilifu na 

kauli zote 

Wanawake 24.45 31.83 23.03 38.75 32.35 8.92 

 

Wanaume 
wanaweza 

kuelewa vizuri 
kinachoendelea 
katika jamii yao 

Wanaume wana 
uwezo wa 

kushiriki kwa 
ufanisi katika 

shughuli za kijamii 

Wanaume wana 
uwezo wa 

kushiriki kwa 
ufanisi katika 

maamuzi 

Ni muhimu kwa 
wanaume kushiriki 

kikamilifu katika 
masuala ya 

wanaume katika 
ngazi ya jamii 

Viongozi wengi 
wa jamii wako 

tayari 
kuwasikiliza 
wanaume 

Nakubaliana 
kikamilifu na 

kauli zote 

Wanaume 43.66 51.07 52.92 58.97 47.23 25.55 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 9) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

3.2.4 Upatikanaji wa Rasilimali 

Kipengele hiki kinachunguza iwapo wanawake na wanaume wana misingi ya kiuchumi 

na kitaasisi inayohitajika kuwawezesha wao kupata au kumili zana za kidijitali, huduma 

za kifedha, mikopo, na haki za mali. Rasilimali hizi hazihakikishi uwezeshwaji 

wenyewe, lakini ni vichocheo muhimu vya ushiriki wa kiuchumi, nguvu ya kufanya 

maamuzi, na usalama wa muda mrefu. 

Kwa ujumla, matokeo ya utafiti yanaonesha upatikanaji wa rasilimali wezeshi bado 

umegawanywa isivyo sawa kati ya wanaume na wanawake. Ingawa wanawake wengi 

wanaripoti kuwa na upatikanaji fulani wa huduma za Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA), huduma za kifedha, au mali. Tofauti hii ya kijinsia inaendelea 

kuwepo katika kila nyanja. Tofauti hizi zinaongezwa na tofauti za kijiografia, elimu na 

kati ya vijijini na mijini, zikifichua ukosefu wa usawa wa kimuundo unaoendelea 

kuunda fursa za kiuchumi za wanawake. 
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i. Matumizi ya TEHAMA 

Upatikanaji wa huduma za kidijitali umeongezeka kwa kiasi kikubwa nchini Tanzania, 

lakini bado una upendeleo wa kijinsia na umegawanyika isivyo sawa kijiografia. Kitaifa, 

wanawake (69.4%) wanaripoti kutumia TEHAMA ikilinganishwa na wanaume 1,670 

kati ya 1,919 (87%), ikionyesha pengo la karibu asilimia 18 (Kielelezo 3.21). 

Kielelezo 3.21: Asilimia ya Matumizi ya TEHAMA kulingana na Mahali pa Kuishi kwa 
Tanzania Bara na Zanzibar 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 11) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

ii. Huduma za Kifedha 

Ujumuishaji wa kifedha umeboreshwa, lakini tofauti kubwa ya kijinsia bado ipo. Kitaifa, 

wanawake 1,541 kati ya 2,486 (62%) wanaripoti kutumia huduma za kifedha 

ikilinganishwa na wanaume 1,535 kati ya 1,919 (80%). 

Tofauti kati ya mijini na vijijini pia zinaonekana. Katika maeneo ya mijini, wanawake 

489 kati ya 611 (80%) hutumia huduma za kifedha, wakati katika maeneo ya vijijini 

idadi hii inashuka hadi 1069 kati ya 1875 (57%), huku wanaume wakiripoti ushiriki wa 

juu zaidi katika maeneo yote mawili (Kielelezo 3.24). 
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Kielelezo 3.24: Asilimia ya Matumizi ya Huduma za Kifedha kwa Mkoa wa Makazi kwa 
Tanzania Bara na Zanzibar 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 12) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

iii. Upatikanaji wa Mikopo 

Upatikanaji wa mikopo unaakisi fursa na ukosefu wa usawa. Kitaifa, wanawake 1,094 

kati ya 2,486 (44%) na wanaume 1,036 kati ya 1,919 (54%) waliripoti kupata angalau 

aina moja ya mkopo katika mwaka uliopita. 

Kuna tofauti kubwa za kikanda. Katika eneo la Nyanda za Juu Kusini, upatikanaji wa 

mikopo miongoni mwa wanawake unafikia 1,840 kati ya 2,486 (74%), ikionesha 

mfumo wa kifedha wa eneo hilo unaojumuisha wengi sana. Kinyume chake, maeneo 

ya Nyanda za Juu Kusini Magharibi na Kanda ya Magharibi yanaonesha upatikanaji 

mdogo, jambo linalodhihirisha tofauti za kijiografia katika miundombinu na fursa za 

kifedha (Jedwali 3.6). 
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Jedwali 3.6: Upatikanaji wa Mikopo ya Kifedha Kulingana na Aina ya Taasisi na Eneo 
la Kijiografia (kwa Asilimia) 

Kanda Kundi 
Benki/
Taasisi 
rasmi 

Chama 
cha 

Ushirika 

Taasisi ya 
Fedha 

Ndogo/Mko
po Mdogo 

Taasisi 
isiyo 

rasmi ya 
mikopo 

Nyingine 
(Mashirika 
Yasiyo ya 
Kiserikali - 

NGOs) 

Angalau 
chanzo 

kimoja cha 
mkopo 

Kitaifa 
Wanawake 18-64 20.3 16.7 27.5 32.1 9 44.4 

Wanaume 18-64 31.9 20.2 33.2 26.7 13.2 54.1 

Mjini 
Wanawake 18-64 30.6 25.1 40.9 39.4 13.3 60.4 

Wanaume 18-64 44.4 22.5 35.4 26.8 16 64.4 

Vijijini 
Wanawake 18-64 17.1 14.2 23.4 29.9 7.8 39.6 

Wanaume 18-64 28.4 19.5 32.6 26.7 12.4 51.3 

Kanda ya Magharibi 
Wanawake 18-64 15.3 8.5 19.1 17.9 6.4 30.7 

Wanaume 18-64 31.7 25.0 21.0 27.1 14.4 47.1 

Kanda ya Kaskazini 
Wanawake18-64 18.5 7.9 16.6 20 6.3 36.3 

Wanaume 18-64 50.5 18.9 32.4 19.6 12.2 70.2 

Kanda ya Kati 
Wanawake 18-64 16.1 15.3 31.1 32.3 13.6 42.3 

Wanaume 18-64 28.6 19.20 39.20 37.7 22.6 60.2 

Nyanda za Juu 

Kusini 

Wanawake 18-64 28.3 36.20 47.8 60.4 14.3 74.4 

Wanaume 18-64 26.7 19.60 47.9 58.6 9.7 73.8 

Kanda ya Kusini 
Wanawake18-64 31.1 27.8 35.6 42.7 8.7 56.90 

Wanaume 18-64 36.9 23.80 31.2 6.0 6.8 42.5 

Nyanda za Juu 

Kusini Magharibi 

Wanawake 18-64 3.4 4.7 18.7 19.2 2.50 28.3 

Wanaume 18-64 20.2 22.90 34.8 31.2 10.5 50.1 

Kanda ya Ziwa 
Wanawake 18-64 20.1 16.7 27.7 35.4 6.4 44.4 

Wanaume 18-64 26.1 14.7 29.10 21.3 10.6 42.7 

Kanda ya Mashariki 
Wanawake18-64 35.6 25.6 33.9 33.8 19.3 53.8 

Wanaume 18-64 38.6 25.7 39.2 22.1 16 61.2 

Zanzibar 
Wanawake 18-64 23.9 20.2 13.8 31.5 13 45.2 

Wanaume 18-64 47.9 36.7 20.4 29.1 29 59.6 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 13) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Utegemezi wa wanawake kwa mifumo isiyo rasmi na ya kijamii ya mikopo unaangazia 

uimara na vikwazo. Ingawa mifumo hiyo hutoa unyumbulifu na urahisi wa kupata, 

mara nyingi huhusisha mikopo midogo na uwezo mdogo wa ukuaji, jambo ambalo 

linaweza kuwazuia wanawake kuweza kuwekeza katika shughuli kubwa zaidi za 

uzalishaji. 

iv. Umiliki wa Mali 

Umiliki wa mali unaonekana kuwa upo zaidi katika kumbukumbu za nyaraka; hata 

hivyo, haki za wanawake mara nyingi huwa hazina uthabiti wa kutosha, 

hazijarasimishwa kikamilifu, na hazijitegemei kwa kiwango sawa na za wanaume. 
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Takriban wanawake 1,840 kati ya 2,486 (74%) na wanaume 1,631 kati ya 1,919 (85%) 

wanaripoti kuwa na umiliki au haki za matumizi ya ardhi au makazi. Hata hivyo, haki 

za wanawake kwa kiasi kikubwa ni za pamoja, kwa takriban 1,442 kati ya 2,486 (58%) 

huku wanaume wakiwa na uwezekano wa takriban mara mbili wa kumiliki peke yao. 

Hati rasmi za umiliki wa mali ni chache. Ni wanawake 547 tu kati ya 2,486 (22%) 

wanaoripoti kuwa na hati rasmi zozote za kuthibitisha haki zao za umiliki wa mali, na 

ni wanaume 115 tu kati ya 1,919 (6%) walio na majina yao pekee kwenye hati miliki. 

Licha ya kuwepo kwa kiwango cha juu cha mtazamo wa usalama wa umiliki, 

mipangilio isiyo rasmi au ya umiliki wa pamoja inaweza kuwaweka wanawake katika 

hatari zaidi ya migogoro ya umiliki, kupoteza haki za urithi, au mabadiliko ya hali za 

kaya (Jedwali 3.7). 

Jedwali 3.7: Umiliki wa Mali, Nyaraka na Usalama wa Umiliki Unaodhaniwa (kwa 
Asilimia) 

Umiliki/Nyaraka 
Ardhi Makazi 

Wanawake Wanaume Wanawake Wanaume 

Aina ya Umiliki/Nyaraka     

Umiliki au haki za matumizi (aina yoyote) 73.9 84.5 70.7 83.1 

Umiliki au haki za matumizi ya pekee 15.7 26.3 12.1 26.7 

Umiliki au haki za matumizi ya pamoja 58.2 58.2 58.6 56.4 

Haki ya kuuza (ya pekee) 13.2 21.1 9.8 22.6 

Haki ya kuuza (ya pamoja) 50.9 58.1 46.7 51.4 

Haki ya kuhamisha baada ya kifo (ya pekee) 12.3 24.1 10.5 24.5 

Haki ya kuhamisha baada ya kifo (ya pamoja) 48.5 53.4 46.4 48.8 

Hati rasmi inapatikana 22.1 25.2 22.2 23.7 

Jina kwenye hati (la pekee) 6.2 13.3 5.7 13.2 

Jina kwenye hati (la pamoja) 10.6 10.4 11 9.1 

Uwezekano wa kupoteza umiliki     

Haiwezekani 63.9 62.5 63.8 69.6 

Inawezekana kidogo 19.3 21.1 20.6 15.2 

Inawezekana kwa kiasi cha wastani 7.1 7.7 7.3 7.9 

Inawezekana sana 5.5 4.9 4.3 4.7 

Inawezekana kwa kiwango cha juu sana 4.3 3.8 4.2 2.7 

Chanzo: Jedwali za Viambatisho (A 14, A 15 na A 16) katika Jedwali za Takwimu za AASS-WEN 2023/24 
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3.3 Hali ya Maendeleo kwa Kuangalia Kiashiria cha Lengo Namba 

5.A.1 la Malengo ya Maendeleo Endelevu  

Utafiti unaonesha pengo kubwa la kijinsia katika kufikia kigezo cha Lengo la 

Maendeleo Endelevu 5.a.1. Kwa ujumla, wanawake 1,211 waliohojiwa kati ya 4,405 

wanaojishughulisha na kilimo (27.5%) waliripoti umiliki wenye nyaraka au haki 

zinazotambuliwa kisheria za kuuza au kurithisha ardhi au mali. Miongoni mwa 

wanawake, 460 kati ya 2,486 (18.5%) waliripoti haki hizo, ikilinganishwa na wanaume 

737 kati ya 1,919 waliohojiwa (38.4%), ikionesha tofauti kubwa za kijinsia katika 

upatikanaji wa haki za umiliki wa ardhi na mali (Kielelezo 3.27). 

Kielelezo 3.27: Mgawanyo kwa Asilimia wa Washiriki Waliofikia Kizingiti cha Kiashiria 
cha SDG 5.a.1 

Chanzo: Jedwali la Viambatisho (A 24, A 25 na A 26) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Kwa kila kanda, pengo bado ni kubwa. Nyanda za Juu Kusini, wanawake 522 kati ya 

2,486 (21.0%) waliripoti kuwa na haki ikilinganishwa na wanaume 65 kati ya 117 

(55.5%). Katika Nyanda za Kusini Magharibi, 48 kati ya wanawake 2,486 (23.7%) 

ikilinganishwa na wanaume 971 kati ya 1,919 (50.6%) wanaonyesha tofauti kubwa 

zaidi. Eneo la Kanda ya Ziwa (69 kati ya wanawake 596, 11.6% dhidi ya 136 kati ya 

wanaume 446, 30.5%) na Zanzibar (63 kati ya wanawake 597, 10.6% dhidi ya 196 

kati ya wanaume 463, 42.4%) pia yanaonesha tofauti kubwa. Kinyume chake, Eneo 

la Kanda ya Ziwa linaonesha pengo dogo zaidi, kukiwa na wanawake 61 kati ya 241 

(25.4%) dhidi ya wanaume 55 kati ya 188 (29.7%) (Kielelezo 3.28). 
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Kielelezo 3.28: Mgawanyo wa Asilimia ya Washiriki Waliofikia Kizingiti cha Kiashiria 
cha SDG 5.a.1 Kulingana na Eneo na Jinsia 

Chanzo: Jedwali la Viambatisho (A 24 na A 25) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Kwa ujumla, wanawake wanashikilia kiwango cha chini cha umiliki uliodhihirishwa 

katika kanda zote, ikionyesha ukosefu wa usawa wa kijinsia endelevu na ulio dhahiri 

katika haki za ardhi na mali. 

3.4 Alama na Matokeo ya Uwezeshwaji 

Alama ya jumla ya uwezeshwaji, hupimwa kwa kipimo kinachoanzia 0 hadi 1 

(ikimaanisha 0 = hakuna uwezeshwaji na 1 uwezeshwaji kamili). Jedwali 3.9 

linaonesha matokeo muhimu ya methodolojia ya WEMNS kwa wanawake na 

wanaume ambapo, Kitaifa,  ni 0.45 kwa wanawake na 0.57 kwa wanaume, jambo 

linalothibitisha uwepo wa pengo dhahiri la kijinsia katika viwango vya uwezeshwaji. 

Tofauti hii inaakisi vipengele viwili vikuu: 

• Uwiano wa idadi ya wasio na uwezeshwaji (H) unaonesha kuwa asilimia 89.4 

ya wanawake na asilimia 78.4 ya wanaume wameainishwa kuwa 

hawajawezeshwa, ikimaanisha kuwa wanakabiliwa na vikwazo katika angalau 

asilimia 30 ya viashiria. 

• Miongoni mwa wale wasio na uwezeshwaji, kiwango cha wastani cha ukosefu 

wa uwezeshwaji (A) pia kinatofautiana: 0.62 kwa wanawake na 0.55 kwa 
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wanaume, ikionesha kuwa pale mtu anapokosa uwezeshwaji, mara nyingi 

hukumbana na vikwazo vingi vinavyoingiliana, bila kujali jinsia. 

Ikiwa kuna makadirio kuwa zaidi ya wanawake milioni 8.4 na wanaume milioni 6.4 

katika kaya za kilimo hawajawezeshwa, matokeo haya yanaonesha umuhimu wa 

kuwa na mikakati ya maendeleo. 

Jedwali 3.9 Matokeo ya Uwezeshwaji 

Kiashiria Wanawake Wanaume 

Alama ya WEMNS  0.45 0.57 

Uwiano wa idadi ya wasio na uwezeshwaji (H) 89.4% 78.4% 

Idadi inayokadiriwa ya watu wasio na uwezeshwaji (N) 8,471,651 6,427,974 

Kiwango cha uzito wa ukosefu wa uwezeshwaji (A) 0.62 0.55 

Jumla ya idadi ya watu inayokadiriwa 9,481,177 8,196,290 

Angalizo: WEMNS = 1 - (H x A) 
 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 1, A 18 na A 19) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Alama za uwezeshaji kwa Tanzania Bara na Zanzibar zinaonesha uwepo wa pengo la 

kijinsia katika maeneo yote mawili, ambapo wanawake walipata alama ya 0.45 

ikilinganishwa na 0.57 kwa wanaume. Matokeo haya yanaonesha kuwa wanaume 

bado wana kiwango cha juu zaidi cha uwezeshaji kuliko wanawake katika Tanzania 

Bara na Zanzibar, hali inayoashiria kuendelea kuwepo kwa vikwazo vinavyopunguza 

fursa za wanawake katika kufikia uwezeshaji kamili (Kielelezo 3.29). 

Kielelezo 3.29: Alama ya Uwezeshwaji Kulingana na Eneo - Tanzania Bara/Zanzibar 

 
Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 17, A 18 na A 19) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 
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Kielelezo namba 3.30 kinaonesha kuwepo kwa tofauti za kijinsia katika alama za 

uwezeshaji katika maeneo mengi, ambapo wanaume walikuwa na alama za juu kuliko 

wanawake katika karibu kanda zote. Pengo kubwa zaidi lilionekana Kanda ya 

Magharibi, ambapo wanawake walipata alama ya 0.36 ikilinganishwa na 0.57 kwa 

wanaume. Hata hivyo, Kanda ya Kusini ilikuwa tofauti pekee ambapo wanawake 

walikuwa na alama ya juu zaidi (0.62) kuliko wanaume (0.59). Kwa ujumla, wanawake 

walipata alama ya 0.45 huku wanaume wakipata 0.57, jambo linaloonesha kuendelea 

kuwepo kwa pengo la kijinsia katika viwango vya uwezeshaji. Tofauti za kikanda ni 

dhahiri, na mwenendo huu unaonesha kuwa ingawa jiografia ina mchango mkubwa 

katika kuunda fursa za uwezeshwaji, kiwango cha ukosefu wa usawa wa kijinsia 

kinatofautiana kwa kiasi kikubwa katika maeneo mbalimbali ya nchi. 

Kielelezo 3.30: Alama ya Uwezeshwaji – Ngazi ya Kanda 

 

Chanzo: Jedwali la Kiambatisho (A 17, A 18 na A 19) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

3.5 Uanuwai wa Chakula kwa Wanawake 

3.5.1 Utangulizi 

Lishe bora ni muhimu kwa afya na ustawi wa wanawake, ambapo ubora wa lishe 

hutegemea ulaji wa chakula cha kutosha na chenye mchanganyiko wa makundi 

mbalimbali ya vyakula. Moduli ya WEN hupima utofauti wa lishe kwa wanawake 

wenye umri wa miaka 18–64 kwa kutumia kiashiria cha Utofauti wa Kiwango cha Chini 

cha Lishe kwa Wanawake (MDD-W), huku pia ikiruhusu ulinganisho wa kimataifa kwa 

wanawake wenye umri wa miaka 18–49 kulingana na kiwango cha kimataifa cha SDG 
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2.2 kwa wanawake wa miaka 15–49. Hata hivyo, ongezeko la matumizi ya vyakula 

vilivyosindikwa na vyenye sukari nyingi linaongeza hatari ya uzito kupita kiasi, unene 

uliokithiri, na magonjwa yasiyo ya kuambukiza. 

3.5.2 Matumizi ya Makundi Mbalimbali ya Chakula (Mwenendo wa Ulaji wa 

Chakula) 

Matokeo yanaonesha kuwa, kwa wastani, wanawake kutoka kaya za kilimo nchini 

Tanzania hutumia makundi 4.9 ya chakula kila siku kati ya makundi 10 yaliyoainishwa, 

kiwango ambacho kiko chini kidogo ya kiwango kinachopendekezwa cha makundi 

matano (5). 

Mwenendo wa ulaji unaonesha utegemezi mkubwa wa vyakula vikuu: 

• Nafaka hutumiwa karibu na wanawake wote, yaani 94.9% (2,359 kati ya 2,486 

waliohojiwa), na ndizo chakula kikuu. 

• Takriban theluthi mbili 1,626 kati ya 2,486 (65.4%) hutumia mboga za majani 

zenye kijani kilichokolea, na 1,623 kati ya 2,486 (65.3%) wanatumia nyama, 

kuku au samaki. 

• Matumizi ya matunda na mboga zenye vitamini-A kwa wastani yalionekana kwa 

wanawake 1,529 kati ya 2,486 (61.5%) na matumizi ya vyakula jamii za kunde 

yalikuwa katika kiwango cha kati 58.6% (1,457 kati ya 2,486)  

• Ulaji wa vyakula jamii za karanga na mbegu zenye mafuta ni 30.2% (751 kati 

ya 2,486), maziwa na bidhaa za maziwa 26.5% (659 kati ya 2,486), na matunda 

mengine 24.0% (597 kati ya 2,486) ni mdogo. 

• Ulaji wa mayai uko chini sana, kati ya wanawake 2,486 ni 229 tu waliripoti kula 

mayai sawa na 9.2%, hali inayoonesha ulaji mdogo wa chanzo bora cha protini. 

Kwa ujumla, wanawake wa mijini hutumia vyakula vyenye virutubisho vingi zaidi kuliko 

wale wa vijijini. Kwa mfano, wanawake 451 kati ya 611 (sawa na asilimia 73.8) wa 

mijini hula nyama, kuku, au samaki, ikilinganishwa na wanawake 1178 kati ya 1875 

(sawa na asilimia 62.8) wa vijijini. Ulaji wa vyakula vyenye Vitamini A umeenea zaidi 

miongoni mwa wanawake wa mijini, ambapo wanawake 430 kati ya 611 wanatumia 

ikilinganishwa na 1103 kati ya 1875 wa vijijini (asilimia 70.3 dhidi ya asilimia 58.8). 

Hata hivyo, ulaji mdogo wa maziwa na bidhaa zake, mayai, na matunda ni wa kiwango 

cha chini katika maeneo ya mjini na vijijini. 
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Kwa ujumla, mlo wa wanawake katika kaya za kilimo unategemea zaidi nafaka, huku 

vyakula vingine vyenye ubora vikiliwa kwa kiwango cha chini na mara chache (Chanzo: 

Jedwali la Viambatisho (A 24 na A 25) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 

2023/24). 

3.5.3 Kiwango cha Chini cha Uanuwai wa Chakula kwa Wanawake (MDD-

W) 

Kitaifa, wanawake 1,410 kati ya 2,486 (56.7%) kutoka kaya za kilimo wanafikia 

kiwango cha chini cha matumizi ya makundi mbalimbali ya chakula (uanuwai wa 

chakula). Hii ina maana kuwa karibu nusu yao hawatumii chakula mchanganyiko cha 

kutosha ili kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa virutubishi muhimu mwilini. 

Matokeo yanaonesha tofauti za wazi: 

• Wanawake Zanzibar wanaonesha matumizi makubwa zaidi ya makundi 

mbalimbali ya chakula, hasa katika maeneo ya mijini ambapo asilimia 70.5 

(wanawake 108 kati ya 153) wanafikia kiwango kinachohitajika, ikilinganishwa 

na asilimia 64.8 (wanawake 297 kati ya 458) Tanzania Bara. 

• Wanawake wa mijini wana uwezekano mkubwa wa kufikia kiwango 

kinachohitajika cha matumizi ya makundi mbalimbali ya chakula, huku asilimia 

64.9 (wanawake 397 kati ya 611) wakifikia kiwango hicho, ikilinganishwa na 

wanawake wa vijijini ambao ni asilimia 54.2 (wanawake 1016 kati ya 1875). 

• Elimu ina mchango mkubwa: 

o Ni wanawake 215 tu kati ya 480 (44.8%) wasio na elimu wanaofikia 

kiwango cha chini cha uanuwai wa chakula. 

o Idadi hii huongezeka hadi kufikia wanawake 264 kati ya 347 (76.0%) 

miongoni mwa wanawake wenye elimu ya sekondari au zaidi. 

Ingawa zaidi ya nusu ya wanawake wanafikia kiwango cha chini cha matumizi ya 

makundi mbalimbali ya chakula, bado kuna asilimia kubwa (43) sawa na wanawake 

1069 kati ya 2,486 ambayo haifikii kiwango hicho, jambo linaloonesha kuwa bado ipo 

hatari ya upungufu wa madini na vitamini (micronutrients). Hatari hii inakadiriwa kuwa 

kubwa zaidi kwa wanawake wa vijijini na wale wenye kiwango cha chini cha elimu. 
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Ujauzito na kunyonyesha vilihusishwa vyema na matumizi ya makundi mbalimbali ya 

chakula. Ilionekana kuwa, uelewa mkubwa wa lishe na huduma za afya wakati wa 

vipindi hivi unaweza kuchangia kuboresha ubora wa mlo. Katika kipengele hiki, 

asilimia 53.8 ya wanawake wajawazito (95 kati ya 177) walifikia kiwango cha chini cha 

matumizi ya makundi mbalimbali ya chakula (MDD). Kwa wanawake 

wanaonyonyesha, kiwango cha kufikia MDD kilikuwa cha juu kidogo kwa asilimia 55.0. 

Matokeo haya yanaonesha mwelekeo wa wastani lakini thabiti wa uboreshaji wa ulaji 

wakati wa vipindi hivyo muhimu, ingawa karibu nusu ya wanawake katika makundi 

yote mawili bado hawakufikia viwango vilivyopendekezwa.  

Kwa kuzingatia umri, uongozi wa kaya, na idadi ya watoto tofauti zipo lakini ni ndogo. 

Kwa mfano, asilimia 58.5 (165 kati ya 282) ya wanawake wenye umri wa miaka 55–

64 wanaonesha matumizi makubwa kidogo ya makundi mbalimbali ya chakula, 

ikilinganishwa na asilimia 55.1 (426 kati ya 835) ya wanawake wenye umri wa miaka 

18–29 (Kielelezo 3.31). 

Kielelezo 3.31: Mgawanyo wa Matumizi ya Makundi ya Chakula kwa Asilimia 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chanzo: Jedwali la Viambatisho (A 24 na A 25) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 
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3.5.4 Matumizi ya Vyakula Vingine na Vyakula vya Asili 

Pamoja na kuimarika kwa uanuwai wa chakula, Tanzania inapita mabadiliko ya 

mwenendo wa ulaji. Wanawake katika kaya za kilimo, hasa wa mjini, wanaripoti 

matumizi makubwa zaidi ya vyakula visivyo na afya. Kwa mfano: 

• Maeneo ya mjini kwa Zanzibar, asilimia 81.3% ya wanawake ya wanawake 

katika kaya za kilimo, hutumia vinywaji vyenye sukari, ikilinganishwa na asilimia 

64.8% (298 kati ya 458) wa maeneo ya mjini Tanzania Bara. 

• Matumizi ya vyakula vya kukaangwa na vyenye chumvi nyingi pia ni makubwa 

zaidi katika maeneo ya mjini hasa Zanzibar ambapo asilimia 43.3% (wanawake 

66 kati ya 153) waliripoti kutumia vyakula hivyo ukilinganisha na asilimia 24.1 

(wanawake 110 kati ya 458) kwa maeneo ya mjini Tanzania Bara. 

Hata katika maeneo ya kijijini, matumizi ya vinywaji vyenye sukari ni ya juu. Kwa mfano, 

maeneo ya kijijini kwa Zanzibar, 78.7% (349 kati ya 444) ya wanawake hutumia 

vinywaji hivyo. Hii inaonesha umuhimu wa kuwa na sera zinazohamasisha kuboresha 

matumizi ya chakula mchanganyiko na uchaguzi wa vyakula vyenye afya (Kielelezo 

3.32). 

Kielelezo 3.32: Asilimia ya Matumizi ya Vyakula Vingine Kikanda 

 

Chanzo: Jedwali la Viambatisho (A 24 na A 25) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 

Moduli hii pia ilipima matumizi ya vyakula vya asili kama vile wadudu wanaoliwa na 

mafuta ya mawese mekundu kwa wanawake katika kaya za kilimo. Vyakula hivi 

vinapatikana zaidi katika baadhi ya maeneo kikanda: 
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• Katika Kanda ya Magharibi, asilimia 25% (41 kati ya 164) ya wanawake 

walitumia wadudu wanaoliwa, na karibu nusu yao, asilimia 47.1% (77 kati ya 

164) walitumia mafuta ya mawese mekundu. 

• Katika kanda nyingine nyingi, matumizi ya vyakula hivi yako chini, kati ya 

asilimia 3–10 (wanawake 70 hadi 232 kati ya 1,094).  

Vyakula hivi vinaweza kuchangia upatikanaji wa virutubishi muhimu, hasa protini na 

vitamini-A, na vinaakisi mifumo ya chakula iliyojikita katika utamaduni wa maeneo 

husika. Ujumuishwaji wake unaonesha umuhimu wa mikakati ya lishe inayozingatia 

mazingira na mila za kila eneo (Kielelezo 3.33). 

Kielelezo 3.33: Asilimia ya Matumizi ya Wadudu Wanaoliwa na Protini ya Wanyama 
Wengine wadogo na Mafuta ya Mawese Mekundu kikanda 

 

Chanzo: Jedwali la Viambatisho (A 24 na A 25) katika Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24 
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4 UHUSIANO KATI YA UWEZESHWAJI NA UTOFAUTI WA 

KIWANGO CHA CHINI CHA UANUAI WA CHAKULA KWA 

WANAWAKE (MDD-W) 

Ushahidi unaonesha kuwa uwezeshwaji wanawake una mchango mkubwa katika 

kuboresha matokeo ya lishe. Matokeo ya utafiti huu kwa ngazi ya kitaifa  yanathibitisha 

uhusiano huu kwa kuonesha kuwa wanawake waliokidhi Kiwango cha Chini cha 

uanuwai wa chakula (yaani kula angalau makundi matano ya chakula) walikuwa na 

alama ya juu zaidi ya uwezeshwaji kuliko wale ambao hawakufikia kiwango hicho. 

Kwa wastani: 

• Wanawake ambao hawakufikia kiwango cha chini cha uanuai wa chakula 

(MDD-W) walikuwa na alama ya uwezeshwaji ya 0.40. 

• Wanawake waliokidhi kiwango cha chini cha uanuai wa chakula (MDD-W) 

walikuwa na alama ya juu zaidi ya 0.47. 

• Tofauti ya alama 0.07 ina umuhimu uliothibitika kitakwimu (p-value < 0.001). 

Hii inathibitisha kuwepo kwa uhusiano wa wazi na wa maana: wanawake 

waliowezeshwa zaidi wana uwezekano mkubwa wa kula mlo mchanganyiko wenye 

virutubishi vya kutosha. 

4.1 Vipengele vya Uwezeshwaji na Uanuwai wa chakula (chakula 

mchanganyiko) 

Siyo vipengele vyote vya uwezeshwaji vinaathiri lishe kwa kiwango sawa. Uhusiano 

mkubwa zaidi na uanuwai wa chakula ulionekana katika vipengele vya kiuchumi na 

upatikanaji wa rasilimali: 

• Upatikanaji wa mikopo (r = 0.149) ulionesha uhusiano mkubwa zaidi. 

• Matumizi ya TEHAMA (r = 0.121) na 

• Matumizi ya huduma za kifedha (r = 0.108) pia yalionesha uhusiano chanya 

wenye  nguvu. 

• Ushiriki katika vikundi au mashirika (r = 0.106) ulikuwa pia jambo muhimu. 

Kwa upande mwingine, viashiria vinavyohusu uelewa kama kuunga mkono haki za 

wanawake au usalama wa umiliki wa ardhi vilionesha uhusiano dhaifu zaidi na wa 

moja kwa moja na uanuwai wa chakula wa muda mfupi. Hii inaonesha kuwa, ingawa 
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haki na mabadiliko ya mitazamo ni muhimu kwa usawa wa muda mrefu, uwezeshwaji 

wa kiuchumi na upatikanaji wa rasilimali ndio vichocheo vya haraka zaidi vya 

kuboresha ubora wa lishe (Chanzo: Jedwali la Viambatisho (A 24 na A 25) katika 

Majedwali ya Takwimu ya AASS-WEN 2023/24). 

4.2 Jinsi Uwezeshwaji Unavyoathiri Aina ya Vyakula Wanawake 

Wanavyokula  

Mbali na alama ya jumla ya MDD, mwenendo wa ulaji unatofautiana sana kulingana 

na kiwango cha uwezeshwaji. Wanawake waliowezeshwa zaidi kwenye kaya za kilimo 

wana uwezekano mkubwa wa kula vyakula bora: 

• Ulaji wa nyama, kuku na samaki: Hii ilikuwa 74.5% miongoni mwa wanawake 

waliowezeshwa zaidi  ikilinganishwa na 54.4% wa wanawake wenye 

uwezeshwaji mdogo. 

• Mayai: 12.0% dhidi ya 6.1%. 

• Maziwa na bidhaa za maziwa: 28.1% dhidi ya 25.2%. 

• Mboga za majani ya kijani kilichokolea: 71.3% dhidi ya 56.6%. 

• Mboga nyingine: 64.5% dhidi ya 45.0%. 

• Matunda mengine: 30.8% dhidi ya 16.2%. 

Kwa upande mwingine, vyakula vya msingi kama nafaka hutumiwa karibu na 

wanawake wote katika makundi yote (95–99%), bila kujali kiwango cha uwezeshwaji. 

Hali hii inaonesha jambo muhimu: 

• Uwezeshwaji unaathiri upatikanaji wa vyakula bora vyenye virutubishi, na 

hauathiri sana matumizi ya vyakula vikuu. 

• Vyakula vikuu vinapatikana kwa urahisi, lakini vyakula vingine vyenye 

virutubishi vingi vinahitaji uwezo wa kununua, upatikanaji wa masoko, na 

uwezo  wa kufanya maamuzi. 

4.3 Athari za Uwezeshwaji 

Uwezeshwaji unahusishwa sio tu na ulaji bora wa chakula kwa wanawake kwenye 

kaya za kilimo, bali pia matumizi ya vyakula vilivyosindikwa na visivyo na afya 

vinavyoongezeka kadri uwezeshwaji unavyoongezeka: 
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• Matumizi ya vinywaji vyenye sukari: Asilimia 63.9 miongoni mwa wanawake 

waliowezeshwa zaidi dhidi ya asilimia 40.8 ya wanawake wenye uwezeshwaji 

mdogo. 

• Matumizi ya vyakula vya kukaangwa na vyenye chumvi nyingi: Asilimia 19.7 

kwa wanawake waliowezeshwa dhidi ya asilimia 12.3 ya wenye uwezeshwaji 

mdogo. 

Hali hii inaakisi upatikanaji mkubwa zaidi wa masoko na kuathiriwa zaidi na mazingira 

ya chakula mijini. Kadri wanawake wanavyopata kipato, uhuru wa kutembea, na 

uwezo wa kununua, wanapata fursa ya kuchagua vyakula vyenye afya pamoja na vile 

visivyo na afya. 

4.4 Vyakula vya Asili na Uwezeshwaji 

Kulingana na kiwango cha uwezeshwaji, matumizi ya vyakula vya asili kama vile 

wadudu wanaoliwa na mafuta ya mawese mekundu kwa wanawake kwenye kaya za 

kilimo ni ya kiwango cha chini sana tofauti na vyakula vinavyonunuliwa: 

• Wanawake waliotumia wadudu wanaoliwa walikuwa kati ya asilimia 4-7 sawa 

na wanawake 99 hadi 174 kati ya 2,486. 

• Wanawake waliotumia mafuta ya mawese mekundu walikuwa kati ya asilimia 

6-11 sawa na wanawake 149 hadi 273 kati ya 2,486. 

Matumizi ya vyakula vya asili yanaonekana kuathiriwa zaidi na eneo la makazi, 

utamaduni na upatikanaji wa msimu kuliko kiwango cha uwezeshwaji. Hivyo, kimsingi 

uwezeshwaji unaonekana kuathiri zaidi uchaguzi wa vyakula vinavyonunuliwa, wakati 

mifumo ya ulaji wa vyakula vya jadi imejikita zaidi katika utamaduni. 

Kwa ujumla, uwezeshwaji wa wanawake si suala la haki na usawa pekee, bali pia 

unahusiana moja kwa moja na uchaguzi wa chakula na matokeo ya lishe. Kuimarisha 

uwezo wa wanawake kiuchumi na ushiriki wao wa pamoja kunaweza kuboresha kwa 

kiasi kikubwa ubora wa chakula kinachotumiwa na kaya. Hata hivyo, uwezeshwaji 

unapaswa kuambatana na sera pana zinazozingatia masuala ya lishe ili kuhakikisha 

ongezeko la uwezo wa kununua na kutumia vyakula bora badala ya vyakula 

vilivyosindikwa. Kwa hiyo, sera za uwezeshwaji na lishe zinapaswa kubuniwa na 

kutekelezwa kwa pamoja ili kuongeza matokeo chanya katika usawa wa kijinsia na 

afya ya jamii. 
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5 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, moduli ya WEN imetoa ushahidi kuhusu uhusiano kati ya uwezeshwaji 

wa wanawake, kilimo, na matokeo bora ya hali ya lishe nchini Tanzania. Matokeo 

yanaonesha kuwa kuwawezesha wanawake kunachangia moja kwa moja kuimarika 

kwa uhakika wa chakula katika kaya na kuongezeka kwa uanuwai wa chakula. 

Kujumuishwa kwa moduli hii katika Utafiti wa Kilimo wa Mwaka (AASS-2023/24) ni 

hatua muhimu ya kimkakati katika kuimarisha na  kurasimisha takwimu za jinsia na 

lishe ndani ya mfumo wa kitaifa wa takwimu.  

Kutokana na matokeo haya, mapendekezo ya kisera yafuatayo yanatolewa: 

i. Kuimarisha Upatikanaji wa Rasilimali na Huduma kwa Wanawake: Sera 

zizingatie kuhakikisha wanawake wanapata kwa usawa rasilimali za uzalishaji, 

huduma za ugani, msaada wa kifedha, na masoko ili kuongeza mchango wao 

katika uzalishaji wa kilimo na ustawi wa kaya. 

ii. Kukuza Programu za Kilimo na Lishe Zinazozingatia Jinsia: Mipango ya 

kilimo na lishe izingatie kimkakati masuala ya kijinsia, na kuhakikisha sauti na 

vipaumbele vya wanawake vinajumuishwa katika upangaji na utekelezaji. 

iii. Kuimarisha Ujumuishaji wa Takwimu za Jinsia na Lishe: Ujumuishaji wa 

mara kwa mara wa moduli za Uwezeshwaji wanawake na lishe katika tafiti za 

kitaifa za kilimo utawezesha ufuatiliaji endelevu na kusaidia maamuzi 

yanayotegemea ushahidi. Hii inahitaji uwekezaji endelevu katika kujenga 

uwezo na mifumo ya takwimu za kidijitali. 

iv. Kuongeza Uelewa na Ushiriki wa Jamii: Kuongeza wigo wa kampeni za 

uhamasishaji kuhusu nafasi ya wanawake katika kilimo na lishe kutaimarisha 

jamii kuunga mkono na kupunguza vikwazo vya kitamaduni vinavyozuia 

Uwezeshwaji wanawake. 

v. Kuimarisha Ushirikiano kati ya Taasisi: Uratibu madhubuti kati ya NBS, 

OCGS, Wizara, Taasisi na Idara husika, na washirika wa maendeleo ni muhimu 

ili kuhuisha mbinu za kitafiti, kuboresha matumizi ya rasilimali, na kudumisha 

mwendelezo katika ukusanyaji na matumizi ya takwimu zinazozingatia jinsia. 

Kupitia hatua hizi, Tanzania inaweza kuharakisha maendeleo kuelekea ukuaji jumuishi 

wa kilimo, kuboresha matokeo ya lishe, na kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu 

(SDGs). 


